Hỏi bởi: Cẩm  lúc 09:41 tối ngày 01/12/2019 | 1 trả lời | 304 lượt xem

Kính gửi Cục, Về việc xuất khẩu lô hàng cá Tra đông lạnh sang thị trường TQ. Xin hỏi cty Trading có cần đăng ký hồ sơ xuất khẩu sang thị trường TQ để xuất khẩu hay không? Hay chỉ cần sử dụng code DL của nhà máy là có thể xuất khẩu được?

TRẢ LỜI

- Các lô  hàng cá tra của doanh nghiệp đã có tên trong danh sách được phép xuất khẩu sản phẩm này vào thị trường Trung Quốc có thể đăng ký với các Trung tâm vùng thuộc Cục để được thẩm định cấp chứng thư xuất khẩu.

- Các doanh nghiệp thương mại (không có cơ sở sản xuất) có thể đứng tên là đơn vị xuất khẩu lô hàng và thực hiện làm hồ sơ đăng ký thẩm định để được cấp chứng thư nếu đáp ứng quy định tại Điều 28 hoặc Điều 30 (tùy trường hợp lô hàng trong danh sách ưu tiên hoặc ngoài dánh ách ưu tiên) của Thông tư 48/2013/TT-BNNPTNT, được sửa đổi, bổ sung bởi Thông tư 02/2017/TT-BNNPTNT và Thông tư 16/2018/TT-BNNPTNT.

- Chi tiết anh/chị có thể liên hệ trực tiếp với các Trung tâm vùng thuộc Cục theo địa bàn quản lý để được hướng dẫn.

Copyright by NAFIQAD
Thiết kế và phát triển bởi NEVICO